Địa chỉ học kế toán uy tín nhất Hà Nội

Trang chủ » Tài liệu kế toán » Khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thời vụ

Khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thời vụ

Lạo động dưới 03 tháng có tổng thu nhập từ tiền lương tiền công chi trả nhiều lần mà cộng dồn > 2.000.000 có phải khấu trừ thuế TNCN 10% hay không?

*Căn cứ:

– Điểm i Khoản 1 Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNCN

cach-lam-to-khai-thue-thu-nhap-ca-nhan-nam-2014

*Theo đó :Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

– Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng

– Tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

Như vậy: Trường hợp Công ty Cổ phần Đầu tư Xây dựng Địa ốc FDC có ký hợp đồng lao động dưới ba tháng với ông A với mức lương 5.400.000 đồng/tháng nhưng thanh toán làm 3 lần, mỗi lần là 1.800.000 đồng thì Công ty phải khấu trừ thuế TNCN 10% trên tổng thu nhập chi trả trong tháng (5.400.000 đồng) cho ông A.

*Chi tiết tại: Công văn 9413/CT-TTHT năm 2013 ngày 15 tháng 11 năm 2013 về khấu trừ thuế thu nhập cá nhân do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành.

>>Xem thêm: Mức lương cơ bản của năm 2017 theo NĐ số 47/2016/NĐ-CP

Bạn có thể quan tâm:

 

banner-bao-cao-tai-chinh-chi-tiet banner-giam-hoc-phi

banner-thue-chi-tiet

Hotline: 0974.975.029 – 0941 900 994 Hỗ trợ tư vấn: 24/7

Email: hotrokthn@gmail.com

Bài viết liên quan:

Loading Facebook Comments ...

Leave a Comment

Tumblr: The easiest way to blog →